

SUBSIDIARY LEGISLATION

to the Gazette of the United Republic of Tanzania No. 12 Vol. 96 dated 20th March, 2015

Printed by the Government Printer, Dar es Salaam by Order of Government

TANGAZO LA SERIKALI Na. 107 la tarehe 20/3/2015

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI),
(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu Na. 89)

SHERIA NDOGO ZA (UDHIBITI WA MIFUGO) ZA HALMASHAURI YA MJI WA TARIME, 2013

- | | | |
|----------------------------|----|--|
| Jina na mwanzo wa kutumika | 1. | Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Udhibiti wa Mifugo) za Halmashauri ya Mji wa Tarime za mwaka 2013 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye gazeti la Serikali. |
| Eneo la matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika kwenye eneo lote la Halmashauri ya Mji wa Tarime. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;-
yake ni mazao ya aina yote yanayolimwa ndani ya eneo la Halmashauri;
“Mifugo” maana yake ni ng’ombe, mbuzi, kondoo, nguruwe, farasi, punda pamoja na mnyama mwingine yeyote anayefugwa.
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Tarime pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; |

“Msafara” maana yake ni njia iliyotengenezwa mahususi kwa ajili ya kupitisha mifugo;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Tarime.

“Mtaa” maana yake ni mtaa ulioandikishwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288

“Mazao” maana

- Wajibu wa Halmashauri
- 4.- (1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa ;
- (a) kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi wa ufugaji na kusimamia na kulinda mipaka ya ardhi ya kilimo na mifugo iliyobainishwa;
 - (b) kuelekeza idadi ya mifugo ambayo kila mfugaji ataruhusiwa kuwa nayo;
 - (c) kuanzishwa majosho ya mifugo kwa ushirikiano na wafugaji;
 - (d) kuhamasisha wafugaji kuvuna mifugo yao mara kwa mara ili kubakisha idadi ya mifugo yenye kuleta tija;
 - (e) kutoa elimu ya ufugaji wa kisasa ili kupata mifugo na mazao bora ya mifugo;
- Wajibu wa Mfugaji
- (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba;-
- (a) anapitisha mifugo yake kwenye njia maalum zilizotengwa kwa ajili ya mapitio ya mifugo wakati wa kwenda au kurudi malishoni, minadani au sehemu nyingine yoyote.
 - (b) Anaogesa na kuchanja mifugo yake kila mara ili kuzuia magonjwa ya mifugo na magonjwa ya mlipuko.
 - (c) anaipatia mifugo yake malisho, maji ya kutosha na kuzingatia kanuni za usafirishaji, uuzaji na uchinjaji wa mifugo.
 - (d) anafuga mifugo kulingana na ukubwa wa eneo lake la malisho.
 - (e) atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya kutokea kwa magonjwa ya mifugo akiyaona au kuhisi au kuyatambua dhidi ya mifugo yake.

(f) atalazimika kuheshimu mipaka iliyote-nganisha ardhi ya kilimo,mifugo,hifadhi za Taifa ,makazi,maeneo ya Taasisi na maeneo mengine ya wadau wa kilimo kama mazao ya wakulima,

- | | | |
|-------------------------------|-----|--|
| Taratibu za kuogesha mifugo | 5.- | <p>(1) Kila mfugaji atakuwa na wajibu wakuogesha mifugo yake kwenye majosho ya pamoja au ya binafsi kulingana na maelekezo ya Afisa mifugo.</p> <p>(2) Mifugo itaogeshwa mara mbili kwa mwezi, kila inapotoka mnadani, na kabla ya kuingia na kutoka nje ya Halmashauri ya Mji.</p> |
| Usimamizi wa majosho | | <p>(3) Halmashauri itaunda vikundi mbalimbali vitakavyosimamia uendeshaji wa majosho na taratibu za uogeshaji wa mifugo katika maeneo yao ndani ya Halmashauri.</p> |
| Ushuru wa kuogesha mifugo | | <p>(4) Mifugo itakayoogeshwa katika majosho ya Halamshauri, au Halmashauri za Mitaa itatozwa ushuru kwa mujibu wa viwango vilivyowekwa na Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Mji wa Tarime.</p> |
| Kibali cha kusafirisha mifugo | 6.- | <p>(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kusafirisha mifugo kutoka au kuingia eneo la Mji kuwa na kibali maalumu kitakachoruhusu kusafirisha mifugo hiyo (movement permit).</p> <p>(2) Kibali cha kusafirisha mifugo nje na ndani ya Mji kitatolewa na Afisa mifugo wa Mji, Kata au Mtaa baada ya kujiridhisha kuwa mifugo hiyo imeogeshwa na kupatiwa chanjo kabla ya kusafirishwa, na haina daina dalili za magonjwa ya kuambukiza (mlipuko) kwa binadamu na wanyama</p> |
| Mifugo inayozurura hovy | 7.- | <p>(1) Mifugo yoyote ile itakayokutwa inazurura bila ya kuwa na mchungaji, itakamatwa na kuhifadhiwa na Halmashauri na mwenye mifugo atatakiwa kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) na</p> |

shilingi elfu ishirini na tano (25,000/=) kwa kila mfugo, kwa kila siku itakayokuwa chini ya uangalizi wa Halmashauri pamoja na kwa kuachia mifugo yake kuzurura.

- (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuingiza mifugo kwenye shamba au kusababisha mifugo hiyo kuingia kwenye shamba lolote;

- Makosa 8. Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;-
- (a) atashindwa au kukataa kuogeha au kuchanja mifugo yake ili kuzuia magonjwa au;
 - (b) atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo hayakutengwa kwa ajili ya Malisho ya mifugo au;
 - (c) ataruhusu mifugo yake kuzurura ovyo;
 - (d) atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa mifugo au;
 - (e) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani kutekeleza majukumu yake;
 - (f) Atachinja mfugo au mifugo katika sehemu isiyoruhusiwa, na bila kukagaliwa na kuidhinishwa na Afisa Muidhiniwa
- Adhabu 9. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo cha miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.
- Kufifilisha kosa 10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa chini ya Sheria Ndogo hizi iwapo mkosaji atakiri kwa maandishi kuwa ametenda kosa hilo na kukubali kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini.

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Tarime imebandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio la mkutano wa Halmashauri ulioketi tarehe 19 Mwezi 6 mwaka 2014 na ilibandikwa mbele ya:

VENANCE MWAMENGO,
Mkurugenzi wa Mji wa Tarime

DAUD WANGWE,
Mhe. Mwenyekiti Halmashauri ya Mji Tarime

NAKUBALI,

Dodoma,
22 Desemba, 2014

MIZENGO P. PINDA (MB),
Waziri Mkuu